Bằng lái xe quốc tế là gì? Quy định của pháp luật về bằng lái xe quốc tế?

Bằng lái xe quốc tế là gì? Quy định của pháp luật về bằng lái xe quốc tế?

Trong cuộc sống thường ngày mỗi ngày, có lẽ rằng bạn đã từng nghe đến cụm từ “bằng lái xe quốc tế” ở đâu đó hoặc hoàn toàn có thể bạn đã biết đến bằng lái xe quốc tế. Tuy nhiên, quy định của pháp luật Việt Nam về bằng lái xe quốc tế có sự khác lạ so với trái đất. Vì vậy, nội dung bài viết tại đây sẽ đi sâu phân tích để hỗ trợ cho mình đọc cái nhìn trọn vẹn hơn về bằng lái xe quốc tế tại Việt Nam.

Bằng lái xe quốc tế
Để sở hữu đáp án nhanh nhất có thể trong nghành nghề pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Bằng lái xe quốc tế (giấy phép lái xe quốc tế) là gì?

Toàn bộ định nghĩa về bằng lái xe quốc tế (hay còn gọi là giấy phép lái xe quốc tế) đều được quy định một cách rõ ràng tại Điều 3 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT. Theo đó, Giấy phép lái xe quốc tế là giấy phép lái xe do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của những nước (bao hàm cả khu vực hành chính) tham gia Công ước Viên cấp theo một mẫu thống nhất. Hiện nay, số nước tham gia công ước Vienna đã lên tới con số 73, đồng nghĩa với việc nếu có bằng lái xe quốc tế thì người được cấp hoàn toàn có thể điều khiển xe ở những nước như Pháp, Úc, Philippines, Cuba,…

Giấy phép lái xe quốc tế mang tên tiếng Anh là International Driving Permit, gọi tắt là IDP. IDP là 1 trong những quyển sổ có kích thước A6 (148 mm x 105 mm), có ký hiệu bảo mật, bìa màu xám, những trang giấy bên trong white color theo mẫu quy định của pháp luật. IDP do Việt Nam cấp không tồn tại giá trị sử dụng trong lãnh thổ Việt Nam.

Xem thêm:  Xe nào bắt buộc phải lắp camera hành trình trước 01/7/2021?

Người có IDP do Việt Nam cấp khi điều khiển phương tiện cơ giới tham gia giao thông trên lãnh thổ nước tham gia Công ước Viên phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia, tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của nước sở tại.

Điều kiện để được cấp bằng lái xe quốc tế

Ở Việt Nam, pháp luật quy định chỉ có những người đã được cấp giấy phép lái xe trong nước mới hoàn toàn có thể được cấp giấy phép lái xe quốc tế. Theo Điều 6 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT quy định thì người Việt Nam, người quốc tế có thẻ thường trú tại Việt Nam, có giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp bằng vật liệu PET. còn giá trị sử dụng là đối tượng người dùng được cấp giấy phép lái xe quốc tế.

Như vậy, điều kiện để hoàn toàn có thể được cấp giấy phép lái xe quốc tế và sử dụng phương tiện ở quốc tế đó là người mong muốn phải tham gia kỳ thi sát hạch và được cấp giấy phép lái xe trong nước từ phía cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Ngoài ra, Khoản 4 Điều 8 Thông tư số 29/2015/TT-BGTVT còn quy định về việc không cấp IDP so với những trường hợp tại đây:

(i) Giấy phép lái xe quốc gia bị tẩy xóa, hư hỏng không thể đủ những thông tin quan trọng hoặc có sự khác lạ về nhận dạng;

Xem thêm:  Mang ô tô đi đăng kiểm có bị phạt lỗi quá hạn đăng kiểm?

(ii) Giấy phép lái xe quốc gia không do cơ quan có thẩm quyền cấp theo quy định.

  • Thời hạn bằng lái xe B2 là bao lâu? Mức xử phạt còn nếu như không mang bằng lái
  • Những loại giấy phép lái xe ở Việt Nam hiện nay hoàn toàn có thể bạn không biết
  • Người quốc tế thi bằng lái xe tại Việt Nam có được hay là không?

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục tiêu mục đích phân tích khoa học hoặc thông dụng kiến thức và kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kiến thức và kỹ năng hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, công ty chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đó là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc ví dụ, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn   
  • Xem thêm:  Đèn chiếu hậu mất tác dụng là ra sao?

     

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.