Che biển số xe máy bị phạt bao nhiêu theo quy định pháp luật?

Che biển số xe máy bị phạt bao nhiêu theo quy định pháp luật?

Chúng ta hoàn toàn có thể dễ dàng và đơn giản phát hiện trên đường những tài xế xe ôm technology dùng chiếc khẩu trang y tế để che đi biển số xe. Việc lái xe dùng sơn trắng, băng dính, decan, kẹp giấy trắng, bôi bùn đất, dùng khẩu trang y tế… để che một phần hoặc thay đổi biển số xe là hành vi mà một số trong những người tham gia giao thông triển khai nhằm mục đích trốn tránh những camera ghi hình những hành vi vi phạm để phạt nguội, đó cũng là hành vi vi phạm về trật tự đáng tin cậy giao thông. Thậm chí nhiều đối tượng người tiêu dùng còn sử dụng biện pháp này như là thủ đoạn để che dấu tung tích phương tiện khi triển khai những hành vi tội phạm (trộm, cướp, cướp giật…) Nhưng chúng ta có biết hành vi này đã vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ và đương nhiên sẽ chịu sự xử phạt của pháp luật. Nội dung bài viết sau đây sẽ khiến cho bạn tìm hiểu kĩ hơn về hành vi che biển số xe máy.

Che biển số xe máy
Để sở hữu đáp án sớm nhất có thể trong nghành nghề dịch vụ luật đường bộ, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định xe cơ giới khi tham gia giao thông phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Lỗi che biển số xe máy

Che biển số xe máy là hành vi dùng vật (khẩu trang, bút xóa…) tác động đến biển số xe khiến cho người khác không nhìn rõ được biển số

Xem thêm:  Những biển báo cấm có biển phụ đi kèm theo

Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Do đó, việc gắn biển số xe là bắt buộc, hành vi làm thay đổi biển số, che lấp biển số có khả năng sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật

Lỗi biển số bị che lấp theo Nghị định số 100/2019/NĐ-CP

Lỗi biển số bị che lấp được quy định trong những điều từ 16 đến 19 của Nghị định số 100/2019/NĐ-CP với tên thường gọi lỗi và đúng là “gắn biển số không rõ chữ, số”

Tại điểm b, Khoản 1, Điều 17 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP thay thế Nghị định 46, có hiệu lực hiện hành ngày 1.1.2020:

“Hành vi điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển có khả năng sẽ bị phạt từ 100.000 – 200.000 đồng”

Lỗi biển số bị che lấp phạt bao nhiêu tiền?

Tùy theo từng loại phương tiện mà mức phạt tiền sẽ không giống nhau. Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt lỗi biển số bị che lấp so với từng loại phương tiện như sau:

Phương tiện Mức phạt
Ô tô 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng
Xe máy 100.000 đồng đến 200.000 đồng
Máy kéo, xe máy chuyên dùng 300.000 đồng đến 400.000 đồng
Xem thêm:  Đã bồi thường thiệt hại có phải đi tù nữa không?

Dán biển số xe máy có bị phạt không?

Điểm b khoản 1 điều 17 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng so với một trong những hành vi vi phạm tại đây: Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.

Như vậy: Dán biển số xe máy mà làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển có khả năng sẽ bị phạt theo mức phạt ở trên. Còn nếu chúng ta chỉ dán viền phía ngoài mà không làm thay đổi những điều kiện trên thì không trở nên xử phạt

  • Mức phạt lỗi đi ngược chiều và lỗi điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi
  • Mức xử phạt lỗi vi phạm nồng độ cồn khi tham gia giao thông

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề dịch vụ pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN triển khai nhằm mục đích mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thông dụng kỹ năng và kiến thức pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng và kiến thức hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn 
  • Xem thêm:  CSGT không được đuổi theo người vi phạm giao thông?

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.