Đi bộ vào đường cao tốc có bị phạt không và mức phạt ra làm sao?

Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông bị phạt như thế nào?

 

Khi tham gia giao thông, người đi bộ bị phạt nếu vi phạm những quy tắc được quy định trong Luật giao thông đường bộ. Lỗi đi bộ vào đường cao tốc hoàn toàn có thể bị phạt theo quy định.

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành nghề pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy tắc giao thông người đi bộ cần tuân thủ

 Theo khoản 4 Điều 26, Điều 32 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người đi bộ cần Note tiến hành tốt những quy tắc giao thông sau:

(i) Không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc vận hành, duy trì đường cao tốc;

(ii) Phải đi trên hè phố, lề đường; Trường hợp đường không tồn tại hè phố, lề đường thì người đi bộ phải đi sát mép đường;

(iii) Chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, có vạch kẻ đường hoặc có cầu vượt, hầm dành cho tất cả những người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu hướng dẫn; Nếu không tồn tại những tín hiệu giao thông thì người đi bộ phải quan sát những xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo vệ an toàn và đáng tin cậy và phụ trách bảo vệ an toàn và đáng tin cậy khi qua đường;

(iv) Không được vượt qua dải phân cách, không đu bám vào phương tiện giao thông đang hoạt động; Khi mang vác vật cồng kềnh phải bảo vệ an toàn và đáng tin cậy và không khiến trở ngại cho tất cả những người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ;

Xem thêm:  Tất tần tật điều cần phải biết biển báo cấm quay đầu xe

(v) Trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt.

Hành vi đi bộ vào đường cao tốc bị phạt ra làm sao?

Theo quy định tại Điều 47 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, người đi bộ bị phạt khi bất tuân thủ quy tắc giao thông như sau:

(ii) Phạt tiền từ 100.000 đồng – 200.000 đồng so với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc vận hành, duy trì đường cao tốc

Như vậy trường hợp người đi bộ đi vào đường cao tốc mà không phải là người vận hành, duy trì đường bộ thì có khả năng sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

  • Quy tắc của người đi bộ khi tham gia giao thông
  • 7 lỗi người đi bộ vi phạm giao thông bị xử phạt theo Nghị định 100

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục đích mục đích phân tích khoa học hoặc thông dụng kỹ năng và kiến thức pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng và kiến thức hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
Xem thêm:  Sử dụng hè phố để bán sản phẩm hóa bị phạt ra làm sao?

TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
Hotline: 0906 038 817
Website: https://blx.vn

[bvlq]

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.