Kích thước giới hạn khi xếp hàng hóa trên xe và mức phạt vi phạm

Lái xe vi phạm đồng thời là chủ xe có bị tổng hợp mức phạt?

Việc xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông phải theo những quy định về tổng trọng lượng của xe, tải trọng trục xe, chiều cao, chiều rộng, chiều dài xếp hàng hóa được phép của xe.

Khi xe chở hàng hóa phải thỏa mãn nhu cầu những điều kiện về chiều cao, chiều rộng và chiều dài sau đây.

Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

Hiện nay, chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ được quy định tại Điều 18 Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT

– So với xe tải thùng hở có mui, chiều cao xếp hàng hóa cho phép là chiều cao giới hạn trong phạm vi thùng xe theo thiết kế của phòng sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được phê duyệt;

– So với xe tải thùng hở không mui, hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe, phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn là đảm bảo đáng tin cậy khi tham gia giao thông trên đường bộ. Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định sau đây, tính từ điểm tối đa của mặt đường xe chạy trở lên:

+ Xe có khối số lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở: chiều cao xếp hàng hóa không thật 4,2 mét;

+ Xe có khối số lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn: chiều cao xếp hàng hóa không thật 3,5 mét;

+ Xe có khối số lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn: chiều cao xếp hàng hóa không thật 2,8 mét.

+ Xe chuyên dùng và xe chở container: chiều cao xếp hàng hóa tính từ điểm tối đa của mặt đường xe chạy trở lên không thật 4,35 mét.

Xem thêm:  Phân biệt lỗi đi sai làn đường và lỗi đi sai vạch kẻ đường

Trường hợp xe chở hàng rời, vật liệu xây dựng như đất, đá, cát, sỏi, than, quặng hoặc những hàng có đặc điểm tương tự, chiều cao xếp hàng hóa không vượt quá chiều cao của thùng xe ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định đáng tin cậy kỹ thuật và bảo vệ môi trường xung quanh của xe.

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

Theo Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT, chiều rộng xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ là chiều rộng của thùng xe theo thiết kế của phòng sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt:

– Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được to hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của phòng sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo được phê duyệt và không to hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài to hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn là, đảm bảo an toàn đáng tin cậy khi tham gia giao thông trên đường bộ;

– Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, tư trang nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe;

– Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, tư trang vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của phòng sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

Xem thêm:  Sắp sửa đổi Luật Giao thông đường bộ

– Xe thô sơ không được xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau quá 1/3 chiều dài thân xe và không thật 1,0 mét; không được vượt quá 0,4 mét về mỗi bên bánh xe.

Mức phạt so với vi phạm về giới hạn xếp hàng hóa trên xe
Hiện nay, mức phạt so với những phương tiện vi phạm về giới hạ xếp hàng hóa trên xe khi tham gia giao thông được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Theo Nghị định này:

– Xe máy xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định bị phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng;

– Xe đạp xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định bị phạt tiền từ 80.000 – 100.000 đồng;

– Xe do súc vật kéo xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng;

– Với xe ô tô tải, máy kéo chở hàng trên nóc thùng xe; chở hàng vượt quá bề rộng thùng xe; chở hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe phạt tiền từ 600.000 – 800.000 đồng;

– So với xe ô tô tải (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép bị phạt tiền từ 02 – 03 triệu đồng.

  • Áp dụng Quy chuẩn chỉnh mới về đèn tín hiệu giao thông
  • Mua ô tô, xe máy cũ có được kế thừa bảo hiểm xe?
Xem thêm:  Mức phạt nồng độ cồn với xe máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Khuyến nghị của BLX.VN:

  • Nội dung bài viết trong nghành pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục tiêu mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thịnh hành kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đấy là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi vì nó rất có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.