Mức phạt lỗi không nhường đường cho xe xin vượt

Uống rượu bia lái xe bị phạt tới 40 triệu, tước GPLX 2 năm

Khi xe xin vượt đủ điều kiện an toàn và tin cậy, những phương tiện phải nhường đường. Vậy, bị phạt bao nhiêu nếu như không nhường đường cho xe xin vượt?

Bị phạt bao nhiêu nếu như không nhường đường cho xe xin vượt?

Những phương tiện tham gia giao thông khi muốn vượt phương tiện khác phải tuân thủ nghiêm ngặt quy định của pháp luật. Vì thế, nếu một phương tiện xin vượt đáp ứng nhu cầu đủ điều kiện an toàn và tin cậy thì phải cho xe đó vượt.

Còn nếu không nhường đường cho xe xin vượt, người điều khiển phương tiện sẽ ảnh hưởng xử phạt. Mức phạt mới từ thời điểm năm 2020 dược quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP cao hơn đến 05 lần so với quy định cũ (Nghị định 46 năm 2016).

Ví dụ như sau:

STT

Phương tiện

Mức phạt theo Nghị định 100(đang có hiệu lực hiện hành)

Mức phạt theo Nghị định 46 (hết hiệu lực hiện hành)

1

Ô tô

01 – 02 triệu đồng

300.000 – 400.000 đồng

2

Xe máy

200.000 – 300.000 đồng

80.000 – 100.000 đồng

3

Xe đạp

100.000 – 200.000 đồng

60.000 – 80.000 đồng.

Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn và tin cậy, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm vận tốc, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho tới khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại so với xe xin vượt. Còn nếu không sẽ ảnh hưởng xử phạt.

Xem thêm:  Quy định về bật đèn pha trên đường

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Thế nào là vượt xe an toàn và tin cậy, đúng luật?

Hiện nay, những quy tắc về vượt xe an toàn và tin cậy và đúng luật được quy định trong Điều 14 Luật Giao thông đường bộ 2008. Ví dụ:

– Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

– Xe xin vượt chỉ được vượt khi không tồn tại chướng ngại vật phía trước, không tồn tại xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không tồn tại tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

– So với những đường chỉ có một làn xe chạy, khi vượt, những xe phải vượt về bên trái, ngoại trừ 3 trường hợp sau được vượt phải:

+ Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

+ Khi xe điện đang hoạt động giữa đường;

+ Khi xe chuyên dùng đang thao tác trên đường mà không thể vượt bên trái được.

So với đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang hoạt động trên làn đường bên trái thì được phép vượt phía bên phải miễn là tuân thủ quy định về vận tốc và loại phương tiện sử dụng làn đường.

Xem thêm:  Bỏ trốn khi gây tai nạn giao thông bị xử lý thế nào?

Những trường hợp cấm vượt xe

Không được vượt xe khi có một trong những trường hợp tại đây:

+ Không đảm bảo những điều kiện nêu trên;

+ Trên cầu hẹp có một làn xe;

+ Đường vòng, đầu dốc và những vị trí có tầm nhìn hạn chế;

+ Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

+ Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không đảm bảo an toàn và tin cậy cho việc vượt;

+ Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm việc nhiệm vụ.

Trong trường hợp xe xin vượt không đủ điều kiện an toàn và tin cậy hoặc thuộc trường hợp cấm vượt, những phương tiện có quyền không nhường đường.

  • Mức phạt lỗi dừng đỗ xe trên cầu “hóng gió”
  • Mức phạt lỗi cố tình vượt rào chắn đường sắt

Khuyến nghị của BLX.VN:

  • Nội dung bài viết trong nghành pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục đích mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thông dụng kỹ năng và kiến thức pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng và kiến thức hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Shop chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đó là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi vì nó rất có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • Xem thêm:  Đổi bằng lái xe ở tỉnh khác nơi cấp bằng có được không?

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.