Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn đèn tín hiệu bị phạt thế nào?

Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông bị phạt như thế nào?

Khi tham gia giao thông, người đi bộ bị phạt nếu vi phạm những quy tắc được quy định trong Luật giao thông đường bộ. Lỗi người đi bộ không chấp hành hướng dẫn đèn tín hiệu sẽ ảnh hưởng phạt theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP.

Để sở hữu đáp án nhanh nhất có thể trong nghành nghề dịch vụ pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy tắc giao thông người đi bộ cần tuân thủ

 Theo khoản 4 Điều 26, Điều 32 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người đi bộ cần Note triển khai tốt những quy tắc giao thông sau:

(i) Không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc vận hành, duy trì đường cao tốc;

(ii) Phải đi trên hè phố, lề đường; Trường hợp đường không tồn tại hè phố, lề đường thì người đi bộ phải đi sát mép đường;

(iii) Chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, có vạch kẻ đường hoặc có cầu vượt, hầm dành cho tất cả những người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu hướng dẫn; Nếu không tồn tại những tín hiệu giao thông thì người đi bộ phải quan sát những xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo đảm an toàn an toàn và đáng tin cậy và phụ trách bảo đảm an toàn an toàn và đáng tin cậy khi qua đường;

Xem thêm:  Phân biệt lỗi đi sai làn đường và lỗi đi sai vạch kẻ đường

(iv) Không được vượt qua dải phân cách, không đu bám vào phương tiện giao thông đang hoạt động; Khi mang vác vật cồng kềnh phải bảo đảm an toàn an toàn và đáng tin cậy và không khiến trở ngại cho tất cả những người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ;

(v) Trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt.

Mức xử phạt với lỗi người đi bộ không chấp hành hướng dẫn đèn tín hiệu

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, người đi bộ bị phạt khi bất tuân thủ quy tắc giao thông như sau:

(i) Phạt tiền từ 60.000 đồng – 100.000 đồng khi: Không đi đúng phần đường quy định; Vượt qua dải phân cách; Đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn an toàn và đáng tin cậy; Không chấp hành tín hiệu lệnh hoặc hướng dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ hành vi người đi bộ đi vào đường cao tốc; Không chấp hành tín hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông; Mang, vác vật cồng kềnh gây khó dễ giao thông; Đu, bám vào phương tiện giao thông đang hoạt động.

Như vậy với lỗi không chấp hành hướng dẫn đèn tín hiệu, người đi bộ hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng

  • Quy tắc của người đi bộ khi tham gia giao thông
  • 7 lỗi người đi bộ vi phạm giao thông bị xử phạt theo Nghị định 100
  • Người đi bộ bất tuân thủ biển báo hiệu bị phạt thế nào?
Xem thêm:  Dựng tường rào lấn chiếm lề đường bị phạt thế nào?

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề dịch vụ pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN triển khai nhằm mục đích mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thịnh hành kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Shop chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đó là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.

TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
Hotline: 0906 038 817
Website: https://blx.vn

[bvlq]

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.