Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông bị phạt thế nào?

Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông bị phạt như thế nào?

Khi tham gia giao thông, người đi bộ bị phạt nếu vi phạm những quy tắc được quy định trong Luật giao thông đường bộ. Lỗi người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông có khả năng sẽ bị phạt theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP.

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy tắc giao thông người đi bộ cần tuân thủ

 Theo khoản 4 Điều 26, Điều 32 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người đi bộ cần chú ý tiến hành tốt những quy tắc giao thông sau:

(i) Không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý và vận hành, duy trì đường cao tốc;

(ii) Phải đi trên hè phố, lề đường; Trường hợp đường không tồn tại hè phố, lề đường thì người đi bộ phải đi sát mép đường;

(iii) Chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, có vạch kẻ đường hoặc có cầu vượt, hầm dành cho tất cả những người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu hướng dẫn; Nếu không tồn tại những tín hiệu giao thông thì người đi bộ phải quan sát những xe đang đi tới, chỉ qua đường khi đảm bảo tin cậy và phụ trách đảm bảo tin cậy khi qua đường;

(iv) Không được vượt qua dải phân cách, không đu bám vào phương tiện giao thông đang làm việc; Khi mang vác vật cồng kềnh phải đảm bảo tin cậy và không khiến trở ngại cho tất cả những người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ;

Xem thêm:  Tất tần tật những điều cần phải biết về lỗi vượt quá vận tốc

(v) Trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt.

Mức xử phạt với lỗi người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, người đi bộ bị phạt khi bất tuân thủ quy tắc giao thông như sau:

(i) Phạt tiền từ 60.000 đồng – 100.000 đồng khi: Không đi đúng phần đường quy định; Vượt qua dải phân cách; Đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không đảm bảo tin cậy; Không chấp hành tín lệnh hoặc hướng dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ hành vi người đi bộ đi vào đường cao tốc; Không chấp hành tín lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông; Mang, vác vật cồng kềnh gây khó dễ giao thông; Đu, bám vào phương tiện giao thông đang làm việc.

Như vậy với lỗi không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông, người đi bộ hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng

  • Quy tắc của người đi bộ khi tham gia giao thông
  • 7 lỗi người đi bộ vi phạm giao thông bị xử phạt theo Nghị định 100
  • Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn đèn tín hiệu bị phạt thế nào?

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục tiêu mục đích phân tích khoa học hoặc thông dụng kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • Xem thêm:  Có được vượt xe bên phải không?

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.