Xe đi chậm có bị phạt vận tốc

Xe đi chậm có bị phạt tốc độ

Khi người tham gia giao thông điều khiển phương tiện tham gia giao thông chạy quá vận tốc quy định thì bị xử phạt vận tốc . Vậy trường hợp phương tiện đi chậm thì có bị phạt vận tốc không?

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành nghề pháp luật đường bộ, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy định khi tham gia giao thông đường bộ

Người tham gia giao thông phải tuân thủ quy tắc chung tại đây:

Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của tớ, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành khối hệ thống báo hiệu đường bộ.
Xe ô tô có trang bị dây an toàn và đáng tin cậy thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn và đáng tin cậy.

Ngoài ra người tham gia giao thông còn phải tuân thủ những quy tắc về:

  • Tín lệnh của người điều khiển giao thông
  • Tín hiệu đèn giao thông
  • Biển báo hiệu đường bộ

Note: Khi có tín lệnh của người điều khiển giao thông thì ưu tiên tuân thủ theo tín lệnh này.

Mặt khác, người tham gia giao thông còn phải tuân thủ theo những quy định về sử dụng làn đường, vượt xe, chuyển hướng xe, lùi xe, quy tắc dừng đỗ xe, những hành vi bị cấm khi tham gia giao thông và những quy tắc khác được quy định trong Luật giao thông đường bộ năm 2008 để tránh sai phạm dẫn đến bị xử phạt vận tốc.

Xem thêm:  Mức phạt khi không nhường đường cho xe ưu tiên?

Xem thêm: quy định về biển báo vận tốc và biển báo cấp độ tối đa 

Khi nào bị phạt vận tốc khi lái chậm

Theo những nguyên tắc trên và đối chiếu với quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trong những trường hợp sau thì lái xe đi chậm có khả năng sẽ bị xử phạt vận tốc như sau: 

Phương tiện Lỗi Mức phạt vận tốc Căn cứ
Ô tô Chạy vận tốc thấp hơn phương tiện đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp những xe khác đi cùng chiều chạy quá vận tốc quy định 400.000 – 600.000 đồng Điểm  b khoản 2 Điều 5
Chạy dưới vận tốc tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định vận tốc tối thiểu cho phép 800.000 – 01 triệu đồng Điểm s khoản 3 Điều 5
Xe máy Chạy vận tốc thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy làm khó giao thông 200.000 – 300.000 đồng Điểm d khoản 2 Điều 6
Chạy dưới vận tốc tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định vận tốc tối thiểu cho phép 100.000 – 200.000 đồng Điểm q khoản 1 Điều 6
Xe máy chuyên dùng Chạy dưới vận tốc tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định vận tốc tối thiểu cho phép 400.000 – 600.000 đồng Điểm i khoản 3 Điều 7

Như vậy, với những trường hợp pháp luật quy định những phương tiện tham gia giao thông phải chạy ở ngưỡng vận tốc tối thiểu thì người tham gia giao thông phải tuân thủ theo quy định đó.

Xem thêm:  Xe bị hỏng do bãi xe bị ngập có được bồi thường không?

Tuy nhiên, những quy định trên chỉ áp dụng so với trường hợp trong điều kiện giao thông tiện nghi và an toàn và đáng tin cậy. Những trường hợp thời tiết xấu như: trời mưa, sương mù, khói bụi, mặt đường trơn trượt, lầy lội, có nhiều đất đá…

Bạn đọc hoàn toàn có thể xem thêm thêm vấn đề liên quan khác tại đây

Khuyến nghị của BLX.VN:

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề pháp luật dân sự được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục đích mục đích phân tích khoa học hoặc thịnh hành kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đó là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn
  • Trên đó là nội dung bài viết tư vấn về quy định phạt vận tốc mà tài xế cần nhớ khi lưu hành. Để biết thêm cụ thể bạn đọc hoàn toàn có thể liên hệ với Cửa Hàng chúng tôi theo địa chỉ trên để được tư vấn rõ ràng.

    Xem thêm:  Chạy xe đạp điện, xe máy điện có phải mua bảo hiểm bắt buộc?

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.