Giấy tờ xe gồm những gì? Mức phạt lỗi không tồn tại/ không mang giấy tờ xe

Giấy tờ xe gồm những gì? Mức phạt lỗi không có/ không mang giấy tờ xe

Khi điều khiển ô tô, xe máy tham gia giao thông, người lái xe phải mang theo Giấy Đăng ký xe, bằng lái xe,… để xuất trình khi bị kiểm tra, nếu không tồn tại có khả năng sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định. Vậy Giấy tờ xe gồm những gì? Mức phạt lỗi không tồn tại hoặc không mang giấy tờ xe ra sao? Hãy cùng công ty chúng tôi giải đáp trong nội dung bài viết thời điểm hôm nay.

không mang giấy tờ xe
Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành nghề dịch vụ pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Theo quy định tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì người lái xe ô tô, xe máy tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ theo quy định và có giấy phép lái xe phù phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Khi điều khiển ô tô, xe máy tham gia giao thông, người lái xe phải mang theo những giấy tờ sau:

(i) Đăng Ký Xe;

(ii) Giấy phép lái xe ô tô, xe máy theo quy định;

(iii) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn và đáng tin cậy kỹ thuật và bảo vệ môi trường xung quanh so với xe cơ giới (gọi tắt là Giấy chứng nhận kiểm định) theo quy định so với phương tiện bắt buộc phải có  Giấy chứng nhận kiểm định;

(iv) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe ô tô, xe máy.

Trường hợp không tồn tại hoặc không mang theo, người lái xe có khả năng sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, ví dụ như sau:

Xem thêm:  Quên không tắt đèn pha, phạt đến 1 triệu đồng

Mức phạt lỗi không tồn tại hoặc không mang giấy tờ xe: Giấy Đăng ký xe

So với ô tô:

Trường hợp không tồn tại giấy Đăng ký xe: Bị phạt tiền từ 2 triệu đến 3 triệu đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (Điểm a Khoản 4 và Điểm a Khoản 6 Điều 16).

Đồng thời, nếu như không minh chứng được nguồn gốc xuất xứ của phương tiện có khả năng sẽ bị tịch thu phương tiện sung vào ngân sách nhà nước theo quy định tại Điểm đ Khoản 6 Điều 16.

Trường hợp không mang theo giấy Đăng ký xe: Bị phạt tiền từ 200 ngàn đồng đến 400 ngàn đồng (Điểm b Khoản 3 Điều 21).

So với xe máy:

Trường hợp không tồn tại giấy Đăng ký xe: Bị phạt tiền từ 300 ngàn đồng đến 400 ngàn đồng (Điểm a Khoản 2 Điều 17).

Đồng thời, nếu như không minh chứng được nguồn gốc xuất xứ của phương tiện có khả năng sẽ bị tịch thu phương tiện sung vào ngân sách nhà nước theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 17.

Trường hợp không mang theo giấy Đăng ký xe: Bị phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 200 ngàn đồng (Điểm b Khoản 2 Điều 21).

Mức phạt lỗi không tồn tại hoặc không mang giấy tờ xe: Giấy chứng nhận kiểm định (áp dụng so với xe ô tô)

Trường hợp không tồn tại Giấy chứng nhận kiểm định: Bị phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (Điểm e Khoản 5 và Điểm a Khoản 6 Điều 16).

Xem thêm:  Xe chưa tồn tại biển số, lưu thông trên đường có bị phạt không?

Trường hợp không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định: Bị phạt tiền từ 200 ngàn đồng đến 400 ngàn đồng (Điểm c Khoản 3 Điều 21).

Mức phạt lỗi không tồn tại hoặc không mang giấy tờ xe: Giấy phép lái xe

So với xe mô tô

Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Bị phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 200 ngàn đồng (Điểm c Khoản 2 Điều 21).

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

Trường hợp không tồn tại Giấy phép lái xe:

a) Bị phạt tiền từ 800 ngàn đồng đến 1,2 triệu đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3 (Điểm a Khoản 5 Điều 21).

b) Bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 4 triệu đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên (Điểm b Khoản 7 Điều 21).

So với xe ô tô

Trường hợp quên không mang Giấy phép lái xe: Bị phạt tiền từ 200 ngàn đồng đến 400 ngàn đồng (Điểm a Khoản 3 Điều 21).

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia).

Trường hợp không tồn tại Giấy phép lái xe: Bị phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng (Điểm b Khoản 8 Điều 21).

  • Mức phạt không xi nhan khi chuyển hướng
  • Lấn chiếm vỉa hè trái phép để sale bị xử phạt thế nào?
Xem thêm:  Dừng xe tại làn rẽ phải? Mức phạt?

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề dịch vụ pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục tiêu mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thông dụng kỹ năng và kiến thức pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng và kiến thức hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, công ty chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi vì nó rất có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc ví dụ, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn     
  •  

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *