Lấn chiếm vỉa hè trái phép hoàn toàn có thể bị xử lý hình sự không?

Khi nào CSGT được quyền kiểm tra cốp xe, đồ dùng cá nhân?

Việc lấn chiếm vỉa hè trái phép để tiến hành những sinh hoạt marketing là 1 trong những thực trạng nhức nhối gây mất mỹ quan đô thị, tác động kết cấu hạ tầng giao thông và còn gây nguy hiểm, không dễ chịu cho tất cả những người đi bộ.  Trong một trong những trường hợp, việc lấn chiếm vỉa hè trái phép gây ra hậu quả nghiêm trọng hoàn toàn có thể bị xử lý hình sự.

Lấn chiếm vỉa hè trái phép
Để sở hữu đáp án sớm nhất có thể trong nghành nghề pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy định của pháp luật về vận hành vỉa hè

Vỉa hè hay hè phố là 1 trong những phần của đường phố theo quy định của Luật Giao thông đường bộ năm 2008: “Đường phố là đường đô thị, gồm lòng đường và hè phố.”. Luật Giao thông đường bộ năm 2008 chỉ cho phép việc sử dụng lòng đường và hè phố cho mục đích giao thông (Khoản 1 Điều 36), nghiêm cấm việc sử dụng lòng đường và hè phố trái phép, trừ một trong những trường hợp sử dụng vào mục đích khác được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định ( Quy định tại Khoản 2 Điều 36).

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 8 của Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về những hành vi bị nghiêm cấm, trong đó cấm sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép

Những hành vi sẽ là hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Nghị định số 100/2013/NĐ-CP ngày 03/9/2013 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung cập nhật một trong những điều của Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24/02/2010 của Chính phủ quy định về vận hành và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ cho phép sử dụng tạm thời một phần hè phố, lòng đường không vào mục đích giao thông trong số trường hợp sau: Tuyên truyền chủ trương, chính sách của Đảng và pháp luật của Nhà nước; Tổ chức đám tang và điểm trông, giữ xe phục vụ đám tang của hộ mái ấm gia đình; Tổ chức đám cưới và điểm trông, giữ xe phục vụ đám cưới của hộ mái ấm gia đình; Điểm trông, giữ xe phục vụ sinh hoạt văn hóa truyền thống, thể thao, diễu hành, liên hoan; Điểm trung chuyển vật liệu, phế thải xây dựng để phục vụ thi công công trình xây dựng của hộ mái ấm gia đình; Điểm trung chuyển rác thải sinh hoạt của doanh nghiệp vệ sinh môi trường xung quanh đô thị; Điểm trông, giữ xe có thu phí (Điều 25a, 25b, 25c). Tuy nhiên, so với toàn bộ những trường hợp trên, đều phải đảm bảo yêu cầu là không được gây mất trật tự, đáng tin cậy giao thông và thỏa mãn nhu cầu một trong những điều kiện ví dụ khác về thời hạn, diện tích S hè phố, lòng đường sử dụng, kết cấu hạ tầng…

Xem thêm:  Những quy tắc giao thông đường bộ mới người tham gia giao thông nên biết

Như vậy những trường hợp sở hữu vỉa hè không thuộc những trường hợp quy định trên sẽ được xác định là lấn chiếm vỉa hè và sẽ ảnh hưởng xử phạt.

Xử lý hình sự so với hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Bộ luật hình sự năm 2015 quy định tại Điều 261 về Tội cản trở giao thông đường bộ có quy định: “Người nào sử dụng trái phép lề đường, hè phố, phần đường xe chạy; sử dụng trái phép hành lang đáng tin cậy đường bộ… thuộc một trong số trường hợp tại đây, thì bị phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

(i) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ trọng tổn thương khung hình 61% trở lên;

(ii) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ trọng tổn thương khung hình của mỗi người từ 31% đến 60%;

(iii) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ trọng tổn thương khung hình của những người này từ 61% đến 121%;

(iv) Gây thiệt hại về gia tài từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Thậm chí hình phạt tù hoàn toàn có thể tạo thêm từ 05 năm đến 10 năm so với trường hợp làm chết 3 người trở lên; gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên với tỷ trọng tổn thương khung hình của mỗi người 61% trở lên; gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của 3 người trở lên mà tổng tỷ trọng tổn thương khung hình của những người này 201% trở lên… (Xem thêm Khoản 2,3,4,5 Điều 261 Bộ luật hình sự năm 2015)

Xem thêm:  Trường hợp nào lái xe gây tai nạn chết người không phải ngồi tù?

Như vậy, những trường hợp lấn chiếm vỉa hè trái phép gây ra hậu quả nghiệm trọng thuộc một trong những những trường hợp trên thì hoàn toàn có thể bị xử lý theo pháp luật hình sự với trình tự giấy tờ thủ tục tố tụng được quy định trong Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015.

  • Lấn chiếm vỉa hè trái phép để marketing bị xử phạt  thế nào?
  • Chiếm lòng lề đường, hè phố thì sẽ ảnh hưởng xử lý thế nào?

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN triển khai nhằm mục tiêu mục đích phân tích khoa học hoặc thịnh hành kiến thức và kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kiến thức và kỹ năng hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đó là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc ví dụ, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn     
  • Xem thêm:  Mẹo thi bằng lái xe máy phần lý thuyết- phải đọc ngay

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *