Bao nhiêu tuổi được điều khiển xe máy điện?

Mức xử phạt lỗi đi sai làn đường

Pháp luật về giao thông đường bộ quy định về độ tuổi của người điều khiển phương tiện giao thông. Độ tuổi yêu cầu so với người điều khiển xe máy điện được quy định như sau.

Để sở hữu đáp án nhanh nhất có thể trong nghành pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy định về độ tuổi lái xe máy điện

Điểm d khoản 1 điều 3 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính nghành giao thông đường bộ định nghĩa:

“d) Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không to hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không to hơn 50 km/h;“

Dường như, theo Quy chuẩn chỉnh 41/2016  quy định về xe gắn máy như sau:

“ Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không to hơn 50 km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích thao tác hoặc dung tích tương đương không to hơn 50 cm3.”

Vì vậy, xe đạp điện thuộc xe gắn máy, trong nhóm xe cơ giới.

Đồng thời khoản 1 điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;…“

Xem thêm:  Mẹo thi bằng lái xe máy phần lý thuyết- phải đọc ngay

Như vậy, người điều khiển xe máy điện phải là người đủ 16 tuổi trở lên.

Mức phạt về lái xe máy điện khi chưa đủ tuổi

Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt những hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và những loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và những loại xe tương tự xe ô tô.”

Ngoài ra, Luật xử phạt vi phạm hành chính năm 2012 quy định đối tượng người tiêu dùng bị xử lý vi phạm hành đó là người từ đủ 14 tuổi trở lên tại điểm a khoản 1 điều 5. Và khoản 3 Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012, pháp luật quy định:

“Điều 134. Nguyên tắc xử lý

3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, đưa ra quyết định mức xử phạt so với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền.”

Như vậy, người dưới 14 tuổi lái xe máy điện thì không biến thành xử phạt hành chính. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi lái xe máy điện thì chỉ bị phạt cảnh cáo.

Xem thêm:  Tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính bị phạt ra làm sao?

Lái xe đạp điện phải đội mũ bảo hiểm không?

Đi xe đạp dùng ô bị phạt bao nhiêu tiền?

Từ 01/01/2020, tăng mạnh mức phạt tiền khi lái xe dùng điện thoại cảm ứng

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục tiêu mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thịnh hành kỹ năng và kiến thức pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng và kiến thức hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Cửa Hàng chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *