Mức phạt với người đi bộ không dừng đèn đỏ

Người đi bộ không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông bị phạt như thế nào?

Khi tham gia giao thông, người đi bộ bị phạt nếu vi phạm những quy tắc được quy định trong Luật giao thông đường bộ. Lỗi người đi bộ không dừng đèn đỏ bị phạt theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành nghề dịch vụ pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy tắc giao thông người đi bộ cần tuân thủ

 Theo khoản 4 Điều 26, Điều 32 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người đi bộ cần chú ý triển khai tốt những quy tắc giao thông sau:

(i) Không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý và vận hành, gia hạn đường cao tốc;

(ii) Phải đi trên hè phố, lề đường; Trường hợp đường không tồn tại hè phố, lề đường thì người đi bộ phải đi sát mép đường;

(iii) Chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, có vạch kẻ đường hoặc có cầu vượt, hầm dành cho những người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu hướng dẫn; Nếu không tồn tại những tín hiệu giao thông thì người đi bộ phải quan sát những xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo vệ an toàn và tin cậy và phụ trách bảo vệ an toàn và tin cậy khi qua đường;

(iv) Không được vượt qua dải phân cách, không đu bám vào phương tiện giao thông đang hoạt động; Khi mang vác vật cồng kềnh phải bảo vệ an toàn và tin cậy và không khiến trở ngại cho những người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ;

Xem thêm:  Người đi bộ đi sai phần đường quy định bị phạt ra sao?

(v) Trẻ em dưới 7 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt.

Mức xử phạt với lỗi người đi bộ không dừng đèn đỏ

Theo quy định tại Điều 9, Điều 47 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP, người đi bộ bị phạt khi bất tuân thủ quy tắc giao thông như sau:

Phạt tiền từ 60.000 đồng – 100.000 đồng so với người đi bộ vượt rào chắn đường ngang, cầu chung khi chắn đang dịch chuyển hoặc đã đóng; Vượt qua đường ngang khi đèn đỏ đã bật sáng; Không chấp hành tín hiệu lệnh, hướng dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường hoặc hướng dẫn của nhân viên gác đường ngang, cầu chung, hầm khi đi qua đường ngang, cầu chung, hầm.

Như vậy mức xử phạt với lỗi người đi bộ không dừng đèn đỏ là phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng

  • Quy tắc của người đi bộ khi tham gia giao thông
  • 7 lỗi người đi bộ vi phạm giao thông bị xử phạt theo Nghị định 100

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề dịch vụ pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN triển khai nhằm mục đích mục đích phân tích khoa học hoặc thịnh hành kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, Shop chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • Xem thêm:  Dừng xe, đỗ xe thế nào cho đúng luật?

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *