Tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính bị phạt ra làm sao?

Tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính bị phạt như thế nào?

Hiện nay xuất hiện tình trạng người dân tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính. Đó là hành vi vi phạm pháp luật giao thông đường bộ và sẽ ảnh hưởng xử lý theo quy định.

Để sở hữu đáp án nhanh nhất có thể trong nghành nghề dịch vụ pháp luật giao thông, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy định của pháp luật về hành vi tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính

Tại khoản 2 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ quy định về những hành vi bị nghiêm cấm: Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang đáng tin cậy đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, dịch rời trái phép hoặc làm sai lệch dự án công trình đường bộ.

Như vậy hành vi tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường đó là hành vi bị nghiêm cấm.

Mức phạt so với hành vi tự ý mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính

Điểm b khoản 9 Điều 12 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng so với cá thể, từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng so với tổ chức tiến hành hành vi vi phạm tại đây: Mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính.

Xem thêm:  Cảnh sát cơ động có được xử phạt lỗi không gương năm 2021?

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá thể, tổ chức tiến hành hành vi vi phạm còn bị áp dụng những biện pháp khắc phục hậu quả được quy định tại điểm đ khoản 10 Điều 12 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP: Buộc phải tháo dỡ dự án công trình xây dựng trái phép (không tồn tại giấy phép hoặc không đúng với giấy phép) và khôi phục lại tình trạng ban sơ đã biết thành thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

  • Mức phạt so với chủ xe là tổ chức tự ý thay đổi kết cấu xe ô tô
  • Dân tự ý xây trụ bê tông trên đường làng, có phạm luật giao thông?

Khuyến nghị của BLX.VN

  • Nội dung bài viết trong nghành nghề dịch vụ pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN tiến hành nhằm mục tiêu mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thông dụng kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục tiêu mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kỹ năng hoặc chủ kiến của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, công ty chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đấy là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ kiến pháp luật cho vụ việc ví dụ, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • Xem thêm:  Không lập biên bạn dạng, CSGT có được tạm giữ xe không?

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *