Thả bò trên đường phố có bị phạt không?

Thả bò trên đường phố có bị phạt không?

Hành vi thả bò trên đường phố gây mất vệ sinh môi trường thiên nhiên và làm tác động đến an toàn và đáng tin cậy giao thông. Hành vi này là vi phạm pháp luật và bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 100/2019/NĐ-CP.

Để sở hữu đáp án sớm nhất trong nghành pháp luật giao thông – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 0906 038 817

Quy định của pháp luật về hành vi thả bò trên đường phố

Tại Điều 34 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về người dắt súc vật đi trên đường bộ:

Người dẫn dắt súc vật đi trên đường bộ phải cho súc vật đi sát mép đường và bảo đảm an toàn vệ sinh trên đường; Trường hợp cần cho súc vật đi ngang qua đường thì phải quan sát và chỉ được đi qua đường khi có đủ điều kiện an toàn và đáng tin cậy. Không được dẫn dắt súc vật đi vào phần đường giành cho xe cơ giới.

Như vậy khi thả bò trên đường phố, người thả phải cho bò đi sát mép đường và bảo đảm an toàn vệ sinh trên đường. Khi cần cho bò đi ngang qua đường thì phải quan sát và chỉ được đi qua đường khi có đủ điều kiện an toàn và đáng tin cậy. Không được dẫn dắt bò đi vào phần đường giành cho xe cơ giới.

Nếu như không chấp hành theo quy định trên thì có khả năng sẽ bị phạt theo quy định của pháp luật

Xem thêm:  Mức xử phạt so với lỗi ôtô dừng, đỗ xe trên cầu

Mức xử phạt với hành vi thả bò trên đường phố không đúng quy định

Điều 10 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt người dẫn súc vật, điều khiển xe súc vật kéo vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

1. Phạt từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng với một trong số hành vi tại đây:

(i) Không nhường đường theo quy định, không báo hiệu thủ công khi chuyển hướng;

(ii) Không chấp hành tín hiệu lệnh của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ hành vi quy định tại khoản 3 điều này;

(iii) Không đủ dụng cụ đựng chất thải của súc vật, không dọn sạch chất thải của súc vật;

(iv) Điều khiển, dẫn dắt súc vật đi không đúng phần đường quy định, đi vào đường cấm, phần đường của xe cơ giới;

(v) Để súc vật đi trên đường bộ không bảo đảm an toàn an toàn và đáng tin cậy cho tất cả những người và phương tiện đang tham gia giao thông;

(vi) Đi dàn hàng ngang từ 02 xe trở lên;

(vii) Để súc vật kéo xe mà không tồn tại người điều khiển;

(viii) Điều khiển xe không tồn tại báo hiệu theo quy định.

2. Phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng với một trong số hành vi tại đây:

(i) Không chấp hành tín hiệu lệnh của người điều khiển giao thông;

(ii) Dắt súc vật chạy theo khi điều khiển hoặc ngồi trên phương tiện giao thông;

Xem thêm:  Xe mới sắm chưa tồn tại biển số, đi trên đường có bị phạt?

(iii) Xếp hàng hóa trên xe quá giới hạn quy định.

3. Phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng với người dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo đi vào đường cao tốc.

  • Dắt trâu bò trên đường cao tốc bị phạt bao nhiêu?
  • Chở vật nuôi bằng xe máy đi trên phố có khả năng sẽ bị xử phạt
  • Xử phạt hành chính khi thả rông gia súc trên đường

Khuyến nghị của BLX.VN:

  • Nội dung bài viết trong nghành pháp luật nêu trên được luật sư, Chuyên Viên của BLX.VN triển khai nhằm mục đích mục đích nghiên cứu và phân tích khoa học hoặc thông dụng kiến thức và kỹ năng pháp luật, trọn vẹn không nhằm mục đích mục đích thương mại.
  • Nội dung bài viết có sử dụng những kiến thức và kỹ năng hoặc chủ ý của những Chuyên Viên được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, công ty chúng tôi đồng ý với quan điểm của người sáng tác. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đấy là những thông tin xem thêm, bởi vì nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần chủ ý pháp luật cho vụ việc rõ ràng, Quý vị vui lòng liên hệ với Chuyên Viên, luật sư của BLX.VN qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 0906 038 817, E-mail: info@blx.vn.
  • Xem thêm:  Bằng C lái được xe gì? Điều kiện để sở hữu bằng C theo quy định pháp luật

    TRƯỜNG CAO ĐẲNG GTVT TW II
    TRUNG TÂM ĐÀO TẠO & SÁT HẠCH LÁI XE CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ
    Hotline: 0906 038 817
    Website: https://blx.vn

    [bvlq]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *